CÔNG TY LUẬT TNHH LHLEGAL
Banner mobi

Yêu cầu dịch vụ

HOTLINE: 1900 29 29 01

THUÊ NHÀ ĐẾN HẠN HỢP ĐỒNG KHÔNG CHỊU TRẢ CŨNG CÓ THỂ BỊ Ở TÙ

Tôi có cho anh C thuê nhà nhưng khi đến hạn hợp đồng C lại không chịu trả nhà. Luật sư cho tôi hỏi hành vi không chịu trả nhà khi hết hạn hợp đồng của C liệu có bị ngồi tù không? Tất cả sẽ được LHLegal giải đáp trong bài viết này.

    Xem thêm bài viết liên quan:

    >>> THUÊ NHÀ HẾT HẠN HỢP ĐỒNG MÀ KHÔNG CHỊU TRẢ NHÀ SẼ BỊ CHẾ TÀI GÌ?

    Thuê nhà đến hạn hợp đồng không chịu trả cũng có thể bị ở tù

    Hỏi: Tôi có cho anh C thuê một ngôi nhà ở Thành phố Hồ Chí Minh. Hợp đồng được ký kết bằng văn bản, thời hạn là 03 năm. Đến nay hợp đồng thuê nhà đã hết hạn tuy nhiên C lại không muốn trả nhà cho tôi. Luật sư cho tôi hỏi tôi phải làm cách nào để tôi có thể lấy lại nhà? 

    Trả lời: Công ty luật TNHH LHLegal - Luật sư tư vấn hình sự giỏi tại Thành phố Hồ Chí Minh sẽ tư vấn cho bạn như sau:

    Nội dung tư vấn: 

    Theo thông tin mà bạn cung cấp thì bạn có cho C thuê một ngôi nhà và có ký hợp đồng bằng văn bản, thời hạn là 3 năm. Tuy nhiên đến nay đã hết thời hạn nhưng C vẫn không chịu trả nhà cho bạn. Theo Luật sư LHLegal, trước tiên bạn nên trình báo lên công an phường gần nhất về hành vi xâm phạm chỗ ở của C.

    Trong trường hợp sau khi làm việc với cơ quan công an nhưng C vẫn tiếp tục sử dụng ngôi nhà của bạn để sinh sống và “khăng khăng” không chịu trả thì bạn có thể tiến hành thủ tục khởi kiện C. Thủ tục khởi kiện thực hiện theo quy định của pháp luật. Trong trường hợp bạn gặp khó khăn trong việc soạn đơn khởi kiện hãy liên hệ ngay với LHLegal - Luật sư tư vấn hình sự giỏi của chúng tôi sẽ hỗ trợ bạn một cách nhanh chóng.

    Với hành vi không chịu trả lại nhà cho chủ sở hữu mặc dù đã hết hạn hợp đồng thuê nhà thì C có thể đã vi phạm quy định về gây thiệt hại đến tài sản của tổ chức, cá nhân. Cụ thể điểm d khoản 1 Điều 15 Nghị định 144/2021/NĐ- CP quy định như sau: Người nào Không trả lại tài sản cho người khác do vay, mượn, thuê tài sản của người khác thì sẽ bị phạt hành chính từ 2.000.000 - 3.000.000đ

    Sau khi cơ quan chức năng thụ lý đơn khởi kiện. Trong quá trình điều tra làm rõ vụ việc, thông qua các chứng cứ có sẵn cơ quan chức năng có thể xem xét khởi tố hình sự C về tội chiếm giữ trái phép tài sản tại Điều 176 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 nếu C nhất quyết không chịu trả lại nhà cho bạn.

    Cụ thể:

    “1. Người nào cố tình không trả lại cho chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc không giao nộp cho cơ quan có trách nhiệm tài sản trị giá từ 10.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng, di vật, cổ vật hoặc vật có giá trị lịch sử, văn hóa bị giao nhầm hoặc do mình tìm được, bắt được, sau khi chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc cơ quan có trách nhiệm yêu cầu được nhận lại tài sản đó theo quy định của pháp luật, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

    2. Phạm tội chiếm giữ tài sản trị giá 200.000.000 đồng trở lên hoặc bảo vật quốc gia, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.”

    Quay trở lại thực tế, vì bạn không chia sẻ giá trị căn nhà của bạn là bao nhiêu nhưng nhà của bạn ở Thành phố Hồ Chí Minh nên chắc chắn giá trị sẽ trên 200.000.000 đồng. Do đó nếu bị tố cáo thì hành vi của C có thể đối diện với mức phạt tù là 01 đến 05 năm theo quy định của pháp luật. Tùy theo tính chất, mức độ của việc chiếm giữ tài sản thì tòa án sẽ đưa ra phán quyết cuối cùng.

    Trên đây là nội dung mà Công ty Luật TNHH LHLegal - luật sư hình giỏi tại Bình Thạnh gửi đến bạn. Hi vọng bài viết giúp ích được cho bạn. Nếu bạn cần hỗ trợ thêm về vấn đề này đừng ngần ngại hãy liên hệ tổng đài 1900 2929 01 - đội ngũ luật sư tư vấn pháp luật hình sự giỏi của chúng tôi sẽ hỗ trợ bạn.

    Chủ nhà có được ném đồ của người thuê ra đường?

    Hỏi: Xin chào luật sư, Vợ chồng tôi có thuê nhà của cô K và có ký hợp đồng bằng văn bản là 12 tháng. Gần hết hạn hợp đồng tôi có báo với chủ nhà là sẽ chuyển đi. Tuy nhiên chưa hết tháng (chỉ mới ngày 15 của tháng cuối cùng) chủ nhà đã đến yêu cầu vợ chồng tôi dọn đi cho người khác chuyển vào. Tôi có nói hiện tại vẫn chưa hết tháng cho tôi xin thêm vài hôm để dọn nhà. Tuy nhiên, chủ nhà lại có hành vi nhào lại túm tóc tôi, ném hết đồ trong nhà ra đường và yêu cầu tôi phải dọn đi. Luật sư cho tôi hỏi hành vi của chủ trọ có vi phạm pháp luật không?

    Trả lời: Công ty luật TNHH LHLegal - Luật sư tư vấn hình sự giỏi tại Thành phố Hồ Chí Minh sẽ tư vấn cho chị như sau:

    Nội dung tư vấn: 

    Theo thông tin mà cung cấp thì vợ chồng chị có thuê nhà của cô K và đã ký hợp đồng bằng văn bản. Tuy nhiên khi chưa hết thời hạn thuê nhà cô K đã yêu cầu vợ chồng chị dọn đi và còn có hành vi túm tóc, ném đồ nhà bạn ra đường. 

    Căn cứ vào Khoản 2 Điều 131 Luật Nhà ở quy định về các trường hợp chấm dứt nhà ở như sau:

    “Hợp đồng thuê nhà ở hết hạn; trường hợp trong hợp đồng không xác định thời hạn thì hợp đồng chấm dứt sau 90 ngày, kể từ ngày bên cho thuê nhà ở thông báo cho bên thuê nhà ở biết việc chấm dứt hợp đồng;”

    Theo đó hợp đồng thuê nhà của chị là 12 tháng và hợp đồng này sẽ kết thúc vào ngày cuối cùng của tháng. Nhưng hợp đồng vẫn chưa chấm dứt mà cô K đã đến dùng vũ lực và gây sức ép về tinh thần bắt vợ chồng chị dọn đi là cô K đã vi phạm pháp luật. Hành vi của K có thể cấu thành tội xâm phạm chỗ ở của người khác theo quy định Điều 158 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017.

    Cụ thể như sau:

    “1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây xâm phạm chỗ ở của người khác, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

    a) Khám xét trái pháp luật chỗ ở của người khác;

    b) Dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực, gây sức ép về tinh thần hoặc thủ đoạn trái pháp luật khác buộc người khác phải rời khỏi chỗ ở hợp pháp của họ;

    …”

    Dựa theo luật định thì chị có thể chuẩn bị bằng chứng để tiến hành khởi kiện cô K về hành vi trên. Trong trường hợp chị cần hỗ trợ về các thủ tục khởi kiện, các chứng cứ và giấy tờ liên quan đừng ngần ngại hãy liên hệ ngay với LHLegal - Luật sư tư vấn hình sự giỏi của chúng tôi sẽ hỗ trợ chị.

    Như vậy, nếu chị khởi kiện K về hành vi trên thì cô K có thể phải đối diện với mức phạt là cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

    Trên đây là nội dung mà LHLegal - Luật sư bào chữa và bảo vệ giỏi gửi đến chị. Hi vọng bài viết giúp ích cho chị.

    Dịch vụ luật sư tư vấn hình sự giỏi - Công ty Luật TNHH LHLegal.

    Công ty Luật TNHH LHLegal - Luật sư tư vấn pháp luật hình sự giỏi tại Thành phố Hồ Chí Minh chuyên cung cấp dịch vụ luật sư bào chữa, bảo vệ. Các Luật sư, cố vấn pháp lý của LHLegal đã từng tham gia giải quyết nhiều vụ án hình sự đặc biệt nghiêm trọng như:

    Vụ án phạm tội tàng trữ ma túy

    Vụ án về các tội xâm phạm về chức vụ.

    Vụ án giết người xuất phát từ mâu thuẫn tình yêu nam nữ

    Vụ án giết người xuất phát từ mẫu thuẫn tình cảm vợ chồng

    Vụ án giết người do người Trung Quốc phạm tội xuất phát từ mâu thuẫn trong công việc

    Vụ án làm giả con dấu, tài liệu cơ quan nhà nước liên quan đến chuyển quyền sử dụng đất

    Vụ án lừa đảo chiếm đoạt tài sản xảy ra tại công ty đa quốc gia

    Vụ án lợi dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản xảy ra tại Ngân hàng nước ngoài

    Vụ án xâm phạm quản lý kinh tế của nhà nước xảy ra tại Ngân hàng trong nước

    Vụ án liên quan tội phạm công nghệ cao

    Luật sư và Cộng sự Công ty Luật TNHH LHLegal

    LHLegal - Luật sư chuyên hình sự tại Thành phố Hồ Chí Minh chuyên bào chữa các vụ án hình sự cụ thể là các vụ án về ma túy, chiếm đoạt tài sản hay giết người và những vụ án khác. Luật sư LHLegal luôn biện hộ giúp cho khách hàng của mình được giảm nhẹ tội và bảo vệ lợi ích của khách hàng một cách triệt để đúng với quy định pháp luật. Chúng tôi luôn đặt chữ "Tâm" của nghề lên hàng đầu và mong muốn đóng góp một phần nhỏ vào sự công bằng, bảo vệ công lý cho xã hội

    Vì vậy khi gặp bất cứ vướng mắc gì về pháp luật hình sự hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật 1900 2929 01 của chúng tôi hoặc khách hàng có thể đến trực tiếp tại văn phòng/ trụ sở Công ty Luật TNHH LHLegal tại 17A Phan Bội Châu, Phường 2, Quận Bình Thạnh, Thành phố Hồ Chí Minh.

    Để sử dụng dịch vụ, khách hàng chỉ cần chi trả cước phí cuộc gọi theo quy định của nhà mạng. Các vấn đề pháp lý đang vướng mắc của bạn sẽ được đội ngũ Luật sư chuyên hình sự của Công ty LHLegal giải quyết ngay lập tức!

    Ngoài việc cung cấp dịch vụ tổng đài tư vấn pháp luật qua điện thoại thì chúng tôi còn cung cấp dịch vụ tư vấn pháp luật hình sự uy tín qua email và tư vấn trực tiếp tại văn phòng/ trụ sở Công ty Luật TNHH LHLegal

    Hotline: 1900 2929 01

    Email: Hoa.Le@LuatSuLH.com

    Chia sẻ:
    Người đăng:
    Copyrights © 2018 CÔNG TY LUẬT TNHH LHLEGAL. All rights reserved.
    Đang online: 306   |   Tổng truy cập: 710890
    Facebook chat