CÔNG TY LUẬT TNHH LHLEGAL
Banner mobi

Yêu cầu dịch vụ

HOTLINE: 1900 29 29 01

MUA MA TÚY VỀ SỬ DỤNG CÓ BỊ ĐI TÙ KHÔNG?

Thưa Luật sư LHLegal, tôi xin hỏi Em họ tôi bị bạn ép em tôi sử dụng ma túy bằng cách tiêm vào. Vừa xong thì công an ập đến bắt. Cho tôi hỏi H và bạn của H chịu trách nhiệm hình sự về tội gì? Em tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Xem thêm các bài viết liên quan

    >>>MUA MA TÚY DỰ TRỮ SỬ DỤNG CÓ PHẠM TỘI KHÔNG?

    >>>HÌNH THỨC XỬ LÝ ĐỐI VỚI HÀNH VI SỬ DỤNG CHẤT MA TÚY

    >>>GÓP TIỀN MUA MA TÚY ĐỂ DÙNG LÀ ĐỒNG PHẠM TỘI TÀNG TRỮ TRÁI PHÉP CHẤT MA TÚY

    >>> KHÁCH THUÊ PHÒNG SỬ DỤNG MA TÚY THÌ CHỦ NHÀ CÓ BỊ TRUY CỨU TRÁCH NHIỆM KHÔNG?

    >>>CHỞ NGƯỜI KHÁC ĐI MUA MA TÚY CÓ BỊ TRUY CỨU TRÁCH NHIỆM HÌNH SỰ KHÔNG?

    >>>VÔ TÌNH VẬN CHUYỂN MA TÚY CÓ BỊ PHẠT TÙ KHÔNG?

    >>>RỦ RÊ NGƯỜI KHÁC CHƠI MA TUÝ KHI MỚI RA TÙ BỊ TỘI GÌ?

    Tội vận chuyển trái phép chất ma túy bị xử lý như thế nào?

    Thưa Luật sư LHLegal, tôi xin hỏi hiện tại anh trai tôi làm tài xế xe dịch vụ và anh tôi có chở một người khách mang theo ma túy, anh tôi có biết người khách đó có mang theo ma túy đá nhưng vẫn tiếp tục chở người đó đi. Luật sư LHLegal cho tôi hỏi anh tôi bị xử phạt như thế nào ạ?

    TRẢ LỜI:

    Công ty Luật LHLegal - Dịch vụ luật sư hình sự giỏi và uy tín tại Tp. Hồ Chí Minh chuyên tư vấn pháp luật hình sự xin trả lời thắc mắc của bạn như sau:

    Nội dung tư vấn

    Căn cứ tại điểm 3.7 Phần II thông tư liên tịch 17/2007/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC-BTP quy định:

    Người nào biết người khác mua chất ma túy để sử dụng trái phép mà dùng phương tiện để chở họ cùng chất ma túy và bị bắt giữ nếu số lượng chất ma túy đến mức phải chịu trách nhiệm hình sự về tội tàng trữ hoặc vận chuyển trái phép chất ma túy thì người đó là đồng phạm với người mua về tội tàng trữ hoặc vận chuyển trái phép chất ma túy quy định tại Điều 194 BLHS.

    Như vậy nếu tài xế xe dịch vụ đã biết người khách hàng của mình có mang theo theo túy nhưng vẫn tiếp tục chở thì có thể bị xem là đồng phạm về tội tàng trữ hoặc vận chuyển trái phép chất ma túy. 

    • Nếu số lượng ma túy không đến mức phải chịu trách nhiệm về tội tàng trữ vận chuyển trái phép chất ma túy thì không phải chịu trách nhiệm hình sự. 

    • Nếu số lượng ma túy đến mức phải chịu trách nhiệm hình sự về tội tàng trữ vận chuyển trái phép chất ma túy thì là đồng phạm và mức phạt sẽ phụ thuộc vào khối lượng ma túy mà người khách hàng mang theo được quy định tại Điều 249 Bộ Luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017.

    Điều 249 Bộ Luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định như sau:

    • Người nào tàng trữ vận chuyển trái phép chất ma túy mà không nhằm mục đích mua bán với khối lượng từ 01 gam đến dưới 20 gam sẽ bị phạt tù từ 01 đến 05 năm.

    • Người nào tàng trữ vận chuyển trái phép chất ma túy có khối lượng từ 20 gam đến dưới 100 gam sẽ bị phạt tù từ 05 đến 10 năm.

    • Người nào tàng trữ vận chuyển trái phép chất ma túy có khối lượng từ 100 gam đến dưới 300 gam sẽ bị phạt tù từ 10 đến 15 năm.

    • Người nào tàng trữ vận chuyển trái phép chất ma túy có khối lượng 300 gam trở lên sẽ bị phạt tù từ 15 đến 20 năm hoặc tù chung thân.

    • Ngoài ra người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

    Như vậy tùy vào khối lượng ma túy mà người khách đó mang theo mới quyết định được anh trai bạn có phải chịu trách nhiệm hình sự hay không. Nếu số lượng ma túy đến mức phải chịu trách nhiệm hình sự thì anh bạn có thể bị phạt tù từ 01 năm đến chung thân như luật sư đã trình các khung ở trên. 

    Trên đây là toàn bộ tư vấn Công ty Luật TNHH LHLegal - chuyên tư vấn pháp luật hình sự gửi đến bạn. Nếu có bất kì thắc mắc gì hay cần luật sư bào chữa giỏi hình sự vui lòng hệ hotline 1900 2929 01 để được hỗ trợ nhanh nhất.

    Ép người khác sử dụng ma túy có bị phạm tội không?

    Thưa Luật sư LHLegal, tôi xin hỏi Em họ tôi năm nay 17 tuổi có đi chơi và ăn nhậu với một vài người bạn cũ, sau khi nhậu xong người bạn tên H có rủ cháu tôi chơi ma túy nhưng cháu tôi nhất quyết không chơi. Một lúc sau H kêu một vài người bạn ép em tôi sử dụng ma túy bằng cách tiêm vào. Vừa xong thì công an ập đến bắt. Cho tôi hỏi H và bạn của H chịu trách nhiệm hình sự về tội gì? Tôi xin cảm ơn.

    TRẢ LỜI:

    Công ty Luật LHLegal - Dịch vụ luật sư hình sự giỏi và uy tín tại Tp. Hồ Chí Minh chuyên tư vấn pháp luật hình sự xin trả lời thắc mắc của bạn như sau:

    Nội dung tư vấn

    Căn cứ theo Điều 257 Bộ Luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định về tội cưỡng bức người khác sử dụng trái phép chất ma túy như sau:

    “Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần của người khác để buộc họ phải sử dụng trái phép chất ma túy trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.”

    Như vậy, H và bạn của H đã có hành vi dùng vũ lực để uy hiếp tinh thần của em bạn buộc em bạn phải sử dụng ma túy nên được xem là hành vi cưỡng bức người khác sử dụng trái phép chất ma túy. 

    Tuy nhiên, em trai bạn chỉ mới 17 tuổi nên xét theo Điểm d Khoản 2 Điều 257 Luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định Người nào cưỡng bức người từ đủ 13 tuổi đến dưới 18 tuổi sử dụng trái phép chất ma túy sẽ bị phạt từ 07 đến 15 năm tù.

    Vì vậy, căn cứ vào những Điều Luật sư LHLeal- Luật sư giỏi hình sự đã phân tích trên thì H và bạn của H có thể bị phạt tù từ 07 đến 15 năm tù.

    Còn về em trai bạn thì ngay từ đầu em trai bạn đã không có ý định sử dụng trái phép chất ma túy mà bị H và các bạn có hành vi cưỡng ép và tiêm chích vào vì vậy em trai bạn không bị vi phạm trách nhiệm hình sự.

    Hi vọng câu trả lời trên đã giải đáp được thắc mắc của bạn. Nếu có bất kì thắc mắc gì hay cần luật sư bào chữa giỏi hình sự vui lòng hệ hotline 1900 2929 01 để được hỗ trợ nhanh nhất. LHLegal với đội ngũ Luật sư có kinh nghiệm hình sự cam kết sẽ giải quyết nhanh chóng, triệt để và bảo mật.

    Tội mua bán ma túy bị xử ly như thế nào?

    Thưa Luật sư LHLegal, tôi xin hỏi là mua ma túy về để dự trữ sử dụng có bị đi tù không? Tôi xin cảm ơn.

    TRẢ LỜI:

    Công ty Luật LHLegal - Dịch vụ luật sư hình sự giỏi và uy tín tại Tp. Hồ Chí Minh chuyên tư vấn pháp luật hình sự xin trả lời thắc mắc của bạn như sau:

    Nội dung tư vấn

    Tại mục 3.6 phần II Thông tư liên tịch số 17/2007/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC-BTP quy định: 

    Người nào tàng trữ, vận chuyển trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy với số lượng sau đây không nhằm mục đích mua bán hay sản xuất trái phép chất ma túy khác thì áp dụng khoản 4 Điều 8 BLHS hiện hành, theo đó không truy cứu trách nhiệm hình sự nhưng phải bị xử lý hành chính:

    a) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có trọng lượng dưới một gam;

    b) Hêrôin hoặc côcain có trọng lượng dưới không phẩy một gam;

    c) Lá, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có trọng lượng dưới một kilôgam;

    d) Quả thuốc phiện khô có trọng lượng dưới năm kilôgam;

    đ) Quả thuốc phiện tươi có trọng lượng dưới một kilôgam;

    e) Các chất ma túy khác ở thể rắn có trọng lượng dưới một gam;

    g) Các chất ma túy khác ở thể lỏng từ mười mililít trở xuống.

    Người nào vận chuyển, tàng trữ trái phép chất ma túy mà không nhằm mục đích để bán với khối lượng như đã nêu trên đối với từng loại cụ thể sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự nhưng sẽ bị xử lý hành chính.

    Về mức phạt được quy định tại Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về xử lý vi phạm các quy định về phòng, chống và kiểm soát ma túy:

    •  Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.

    •  Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với trường hợp tàng trữ, vận chuyển trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy nhưng không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Như vậy, tùy thuộc vào khối lượng ma túy dự trữ (tàng trữ) để sử dụng mới có thể quyết định có bị xử phạt hình sự hay không. Nếu tàng trữ với khối lượng thấp như Luật sư đã trình bày sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự. 

     

    Trên đây là toàn bộ tư vấn Công ty Luật TNHH LHLegal - chuyên tư vấn pháp luật hình sự gửi đến bạn. Nếu có bất kì thắc mắc gì hay cần luật sư bào chữa giỏi hình sự vui lòng hệ hotline 1900 2929 01 để được hỗ trợ nhanh nhất.

    Liên hệ dịch vụ luật hình sự - Công ty Luật TNHH LHlegal.

    Công ty Luật TNHH LHlegal với đội ngũ luật sư giỏi về hình sự chuyên tư vấn pháp luật hình sự với trình độ chuyên môn cao. Chúng tôi sẵn sàng hỗ trợ tư vấn luật hình sự một cách nhanh chóng, chính xác và hoàn toàn bảo mật.

    Chúng tôi chuyên cung cấp dịch vụ tham gia tranh tụng, bào chữa bị can, bị cáo với những luật sư chuyên luật hình sự và bào chữa giỏi. Ngoài ra còn cung cấp dịch vụ tổng đài tư vấn pháp luật, mọi liên hệ vui lòng gọi hotline: 1900 2929 01.

    Luật sư và Cộng sự Công ty Luật TNHH LHLegal

    Cách thức liên hệ tư vấn qua tổng đài

    Mọi người chỉ cần sử dụng điện thoại gọi đến tổng đài: 1900 2929 01 nghe lời chào và làm theo hướng dẫn dưới đây cụ thể:

    - Để được Tư vấn pháp luật đất đai, nhà ở nhấn phím 1

    - Để được Tư vấn luật hình sự nhấn máy lẻ phím 2

    - Để gặp luật sư tư vấn luật hôn nhân gia đình nhấn phím 3

    - Liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật kinh doanh thương mại gọi: 1900 2929 01 nhấn phím 4

    - Tư vấn pháp luật thừa kế gọi: 1900 2929 01 và nhấn phím 5

    - Nếu muốn tư vấn pháp luật về các vấn đề lĩnh vực khác vui lòng nhấn phím 6

    Chúng tôi có đội ngũ Luật sư, Luật gia, Chuyên gia tư vấn am hiểu chuyên sâu về các lĩnh vực pháp luật riêng biệt nên luôn sẵn sàng lắng nghe và giải đáp vướng mắt của người dân dù là vụ việc nhỏ nhất. Tất cả cuộc gọi của quý khách hàng được bảo mật một cách tối đa. Hãy gọi đến số tổng đài 1900 2929 01 chúng tôi có thể đồng hành và tư vấn các vấn đề pháp lý xảy ra trong cuộc sống của bạn.

    Ngoài việc cung cấp dịch vụ tổng đài tư vấn pháp luật qua điện thoại thì chúng tôi còn cung cấp dịch vụ luật sư uy tín tư vấn luật trực tiếp tại văn phòng/ trụ sở Công ty Luật TNHH LHLegal.

    Địa chỉ: 17A Phan Bội Châu, Phường 2, Quận Bình Thạnh, Thành phố Hồ Chí Minh.

    Đối với khách hàng muốn đến trực tiếp văn phòng gặp Luật sư tư vấn vui lòng đặt lịch hẹn tại mục: Đặt lịch hẹn luật sư tại website: Xinchaoluatsu.vn hoặc gọi vào tổng đài 1900 2929 01 nhấn phím 7 để nhân viên lễ tân sắp xếp đặt lịch hẹn hợp lý linh động theo thời gian của quý khách.

    Địa chỉ: 17A Phan Bội Châu, Phường 2, Quận Bình Thạnh, TP.HCM.

    Hotline: 1900 2929 01- nhấn phím 2

     

    Chia sẻ:
    Người đăng: Lê Nguyên Hòa
    Copyrights © 2018 CÔNG TY LUẬT TNHH LHLEGAL. All rights reserved.
    Đang online: 139   |   Tổng truy cập: 739675
    Facebook chat