CÔNG TY LUẬT TNHH LHLEGAL
Banner mobi

Yêu cầu dịch vụ

HOTLINE: 1900 29 29 01

Khách thuê phòng sử dụng ma túy thì chủ nhà có bị truy cứu trách nhiệm không?

Hôm trước, tôi có cho ba người vào thuê phòng trọ ở qua đêm. Tôi có thu chứng minh nhân dân của cả ba người và làm giấy tờ cho thuê. Tối đó thì cả ba sử dụng ma túy trong phòng và công an đột ngột vào bắt? Thưa Luật sư Công ty LHLegal, vậy trong trường hợp của tôi thì có bị truy cứu trách nhiệm liên quan đến việc sử dụng ma túy của ba người thuê phòng trọ của tôi không?

    Xem thêm các bài viết liên quan:

    >>>GÓP TIỀN MUA MA TÚY ĐỂ DÙNG LÀ ĐỒNG PHẠM TỘI TÀNG TRỮ TRÁI PHÉP CHẤT MA TÚY

    >>> KHÁCH THUÊ PHÒNG SỬ DỤNG MA TÚY THÌ CHỦ NHÀ CÓ BỊ TRUY CỨU TRÁCH NHIỆM KHÔNG?

    >>>CHỞ NGƯỜI KHÁC ĐI MUA MA TÚY CÓ BỊ TRUY CỨU TRÁCH NHIỆM HÌNH SỰ KHÔNG?

    >>>SỬ DỤNG MA TÚY CÓ BỊ ĐI TÙ KHÔNG? CHƠI MA TUÝ ĐI TÙ BAO NHIÊU NĂM?

    >>>RỦ RÊ NGƯỜI KHÁC CHƠI MA TUÝ KHI MỚI RA TÙ BỊ TỘI GÌ?

    CÂU HỎI:

    Gửi Công ty Luật LHLegal, tôi có vấn đề xin Quý Luật sư LHLegal tư vấn cho tôi như sau:

    Hôm trước, tôi có cho ba người vào thuê phòng trọ ở qua đêm. Tôi có thu chứng minh nhân dân của cả ba người và làm giấy tờ cho thuê. Tối đó thì cả ba sử dụng ma túy trong phòng và công an đột ngột vào bắt?

    Thưa Luật sư Công ty LHLegal, vậy trong trường hợp của tôi thì có bị truy cứu trách nhiệm liên quan đến việc sử dụng ma túy của ba người thuê phòng trọ của tôi không?

    Mong sớm nhận được phản hồi của Công ty Luật LHlegal.

    TRẢ LỜI:

    Công ty Luật LHLegal – Văn phòng Luật sư giỏi và uy tín tại Tp. Hồ Chí Minh chuyên tư vấn các vấn đề về hình sự cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi thắc mắc đến chúng tôi, Luật sư Công ty Luật LHLegal xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

    Theo Điều 255 Bộ luật Hình sự 2015 về Tội tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy quy định:

    Điều 256. Tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy

    1. Người nào cho thuê, cho mượn địa điểm hoặc có bất kỳ hành vi nào khác chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

    Như vậy, căn cứ vào quy định nêu trên, trong trường hợp của bạn gửi về cho chúng tôi, khách thuê trọ đã xuất trình các giấy tờ theo quy định cho thuê lưu trú. Việc bạn cho thuê phòng trọ không biết trước là người thuê sử dụng làm nơi để sử dụng trái phép chất ma túy thì không thể truy cứu trách nhiệm hình sự về tội chứa chấp sử dụng trái phép chất ma túy.

    Tuy nhiên, khi bạn cho khách thuê phòng và khách trọ của bạn có hành vi sử dụng chất ma túy thì bạn vẫn sẽ bị xử phạt hành chính theo định tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình như sau:

    Điều 21. Vi phạm các quy định về phòng, chống và kiểm soát ma túy

    4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây

    a) Người chủ hoặc người có trách nhiệm quản lý nhà hàng, cơ sở cho thuê lưu trú, câu lạc bộ, các phương tiện giao thông và các nơi khác để cho người khác lợi dụng sử dụng chất ma túy trong khu vực, phương tiện mình quản lý;

    Như vậy, pháp luật vẫn xử lý đối với chủ cơ sở cho thuê lưu trú ngay cả khi chủ cơ sở không biết về việc có hay không có hành vi sử dụng trái phép chất ma túy tại nơi mình quản lý.

    Tóm lại, trong trường hợp này, mặc dù bạn đã thực hiện đúng thủ tục của pháp luật khi cung cấp dịch vụ lưu trú và không biết về hành vi mà khách hàng sẽ thực hiện, nhưng việc để khách hàng lợi dụng cơ sở mà mình có trách nhiệm quản lý để sử dụng trái phép ma túy thì bạn sẽ bị xử phạt hành chính từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

    Công ty Luật LHLegal – Văn phòng Luật sư giỏi và uy tín tại Tp. Hồ Chí Minh chuyên tư vấn các vấn đề về hình sự hy vọng đã giải đáp được thắc mắc của bạn.

    Mọi thông tin cần giải đáp thêm, xin vui lòng liên hệ Công ty Luật LHLegal – Văn phòng Luật sư giỏi và uy tín tại Tp. Hồ Chí Minh chuyên tư vấn các vấn đề về hình sự theo địa chỉ dưới đây:

    CÔNG TY LUẬT TNHH LHLEGAL

    - E-mail: Hoa.Le@LuatSuLH.com

    - Hotline: 0903796830

    - Website: www.LuatSuLH.com

    - Trụ sở chính: 17A Phan Bội Châu, Phường 2, Quận Bình Thạnh, Tp. Hồ Chí Minh

    Chia sẻ:
    Người đăng: Lê Nguyên Hòa
    Copyrights © 2018 CÔNG TY LUẬT TNHH LHLEGAL. All rights reserved.
    Đang online: 36   |   Tổng truy cập: 606653
    Facebook chat