logo
HotlineTổng đài tư vấn pháp luật: 1900 2929 01
HotlineHotline đặt lịch hẹn: 0903796830
EmailEmail: hoa.le@luatsulh.com

Người mắc bệnh tâm thần có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Xin chào Công ty Luật LHLegal, tôi có vấn đề thắc mắc cần được tư vấn như sau: Người bị mắc bệnh tâm thần có phải chịu trách nhiệm hình sự hay không. Xin chân thành cảm ơn Quý Luật sư.

    Câu hỏi:

    Xin chào Công ty Luật LHLegal, tôi có vấn đề thắc mắc cần được tư vấn như sau: Người bị mắc bệnh tâm thần có phải chịu trách nhiệm hình sự hay không. Xin chân thành cảm ơn Quý Luật sư.

    Trả lời:

    Hãng luật LH Legal – Luật sư giỏi và uy tín chuyên tư vấn các vấn đề về dân sự và hình sự. Cảm ơn bạn đã tin tưởng nhờ chúng tôi tư vấn pháp luật, Luật sư LHLegal xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

    Hình ảnh minh họa

    Người mắc bệnh tâm thần có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

    Theo quy định pháp luật hiện hành, một số trường hợp một người phạm tội nhưng không phải chịu trách nhiệm hình sự. Theo đó, Điều 21 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 có quy định về các trường hợp được xác định không có năng lực chịu trách nhiệm hình sự bao gồm:

    Điều 21. Tình trạng không có năng lực trách nhiệm hình sự

    Người thực hiện hành vi nguy hiểm cho xã hội trong khi đang mắc bệnh tâm thần, một bệnh khác làm mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình, thì không phải chịu trách nhiệm hình sự.”

    Theo quy định này, người đang mắc bệnh tâm thần không phải chịu trách nhiệm hình sự đối với hành vi phạm tội của mình. Tuy nhiên, chỉ khi có quyết định của Tòa án tuyên bố người này bị mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận giám định pháp y tâm thần thì người này mới không phải chịu trách nhiệm hình sự.

    Trên đây là “Người mắc bệnh tâm thần có phải chịu trách nhiệm hình sự không?”. Đồng thời, Công ty Luật LHLegal – Văn phòng Luật sư giỏi và uy tín chuyên tư vấn các vấn đề về dân sự và hình sự hy vọng đã giải đáp được thắc mắc của bạn.

    Lưu ý: Toàn bộ nội dung trả lời trên đây có giá trị giới hạn trong phạm vi yêu cầu, tình tiết sự việc cụ thể của câu hỏi tại đầu bài viết. Mọi trích dẫn, áp dụng câu trả lời nêu trên đều phải ghi rõ nguồn từ Công ty Luật TNHH LHLegal. Nếu áp dụng câu trả lời trong bài viết này cho bất kỳ câu hỏi, sự việc nào khác với bài viết đều có thể không có giá trị và phải tự chịu trách nhiệm bởi người trích dẫn.

    Nếu quý Khách hàng, độc giả có bất kỳ câu hỏi hay yêu cầu trợ giúp pháp lý, xin vui lòng liên hệ lại Công ty Luật LHLegal theo thông tin sau đây:

    CÔNG TY LUẬT TNHH LHLEGAL

    Trụ sở: 17A Phan Bội Châu, Phường 2, Quận Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh

    Chi nhánh Khu Đông: số 5 đường số 6, Phường Linh Chiểu, TP. Thủ Đức

    Chi nhánh Vũng Tàu: số 26 Đinh Tiên Hoàng, Phường 2, TP. Vũng Tàu

    Hotline: 0903796830

    Chia sẻ:
    Người đăng: Admin
    Facebook chat