logo
HotlineTổng đài tư vấn pháp luật: 1900 2929 01
HotlineHotline đặt lịch hẹn: 0903796830
EmailEmail: hoa.le@luatsulh.com

Người 15 tuổi phạm tội cướp giật tài sản có phải chịu trách nhiệm hình sự?

Tôi hiện tại 15 tuổi, vài ngày trước tôi có thực hiện hành vi cướp giật tài sản của người khác trên đường với trị giá tài sản là 8 triệu đồng. Luật sư cho tôi hỏi tôi đã đủ tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự chưa?

    Cướp tài sản hành vi vi phạm pháp luật 

     

     

    Hỏi: Chào Luật , chuyện vài ngày trước khi đi trên đường tôi chạy áp sát xe của một chị gái sau đó cướp giật chiếc điện thoại iphone 11 bán với lại với số tiền 8 triệu đồng. Sau khi thực hiện xong hành vi tôi khá sợ hãi nếu như mình bị bắt Luật cho tôi hỏi tôi hiện tại 15 tuổi vậy tôi phải chịu trách nhiệm hình sự không? Xin cảm ơn Luật  

    Nội dung vấn: 

    Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi về cho Luật LHLegal, trường hợp của bạn chúng tôi vấn như sau: 

    Theo đó, hành vi thực hiện cướp giật tài sản của bạn vi phạm pháp luật được quy định tại Điều 171 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) cụ thể 

    Điều 171. Tội cướp giật tài sản 

    1. Người nào cướp giật tài sản của người khác, thì bị phạt từ 01 năm đến 05 năm. 

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt từ 03 năm đến 10 năm: 

    a) tổ chức; 

    b) tính chất chuyên nghiệp; 

    c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng; 

    d) Dùng thủ đoạn nguy hiểm; 

    đ) Hành hung để tẩu thoát; 

    e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác tỷ lệ tổn thương thể từ 11% đến 30%; 

    g) Phạm tội đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ biết thai, người già yếu hoặc người không khả năng tự vệ; 

    h) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn hội; 

    i) Tái phạm nguy hiểm. 

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt từ 07 năm đến 15 năm: 

    a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng; 

    b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác tỷ lệ tổn thương thể từ 31% đến 60%; 

    c) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh. 

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt từ 12 năm đến 20 năm hoặc chung thân 

    a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên 

    b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người tỷ lệ tổn thương thể 61% trở lên hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên tỷ lệ tổn thương thể của mỗi người 31% trở lên; 

    c) Làm chết người; 

    d) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp. 

    5. Người phạm tội còn thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng. 

    Người phạm tội 15 tuổi phạm tội cướp giật tài sản có phải chịu trách nhiệm hình sự? 

    Theo thông tin bạn cung cấp hiện tại bạn 15 tuổi, theo quy định tuổi chịu trách nhiệm hình sự được thể hiện cụ thể tại Khoản 2 Điều 12 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) như sau 

    Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự 

    2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội giết người, tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác, tội hiếp dâm, tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi, tội cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, tội cướp tài sản, tội bắt cóc nhằm chiếm đoạt tài sản; về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều sau đây: 

    a) Điều 143 (tội cưỡng dâm); Điều 150 (tội mua bán người); Điều 151 (tội mua bán người dưới 16 tuổi); 

    b) Điều 170 (tội cưỡng đoạt tài sản); Điều 171 (tội cướp giật tài sản); Điều 173 (tội trộm cắp tài sản); Điều 178 (tội hủy hoại hoặc cố ý làm hỏng tài sản); 

    ...”. 

    Như vậy, theo quy định pháp luật thì người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội giết người, tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác, tội hiếp dâm, tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi, tội cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, tội cướp tài sản, tội bắt cóc nhằm chiếm đoạt tài sản; về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng trong đó quy định về tội cướp giật tài sản tại điểm b Khoản 2 Điều 12 Bộ luật hình sự hiện hành  

    Phân loại tội phạm được quy định tại Điều 9 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) như sau: 

    + Tội phạm ít nghiêm trọng tội phạm tính chất mức độ nguy hiểm cho hội không lớn mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy phạt tiền, phạt cải tạo không giam giữ hoặc phạt đến 03 năm; 

    + Tội phạm nghiêm trọng tội phạm tính chất mức độ nguy hiểm cho hội lớn mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy từ trên 03 năm đến 07 năm ; 

    + Tội phạm rất nghiêm trọng tội phạm tính chất mức độ nguy